Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: ยาฆ่าเชื้อกับการท้องเสีย  (อ่าน 12747 ครั้ง)

noodee

• Jr. Member
  • **
ยาฆ่าเชื้อกับการท้องเสีย
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:50:07 pm »
สงสัยมานานแล้ว เวลาลูกไม่สบายไม่ว่าจะเป็นอะไร หมอชอบให้ยาฆ่าเชื้อมาทุกครั้ง
และทุกครั้งที่กินยาน้องก็จะท้องเสียตลอด ถ่ายหลายครั้ง
และยาตัวนี้ก็ต้องกินจนหมดซะด้วยซิ ก็เลยต้องท้องเสียหลายวัน
บางทีต้องคอยให้กินน้ำเกลือแร่ด้วยตลอด
เลยอยากทราบว่าจะมีวิธีไหนที่จะไม่ให้น้องท้องเสียค่ะ

chitsanu.p

• Administrator
  • Hero Member
Re: ยาฆ่าเชื้อกับการท้องเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 05:02:19 pm »
ป่วยเล็กน้อย พยายามรักษาเอง ยังไม่ต้องหาหมอ และไม่ต้องให้ยาฆ่าเชื้อครับ
เวลาไปหาหมอ ช่วยบ่นด้วยว่า ได้ยาฆ่าเชื้อทีไร ท้องเสียตลอด จำเป็นต้องกินยานี้จริงๆ ไหม
ยาฆ่าเชื้อทำให้เกิดท้องเสียได้ ไม่ถือว่าเป็นผลข้างเคียงที่ซีเรียส กินต่อไป ถ้าถึงกับถ่ายเป็นน้ำ ก็กินเกลือแร่นะครับ

หมอหนุ่ม

noodee

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 05:14:46 pm »
เคยบ่นแล้วค่ะ เค้าก็บอกว่าหลีกเลี่ยงไม่ได้ค่ะ เพราะน้องติดเชื้อไวรัสโน่น นี่ นั่น แบบนี้ตลอดเลย
แต่ถ้าไม่ส่งผลต่อน้อง ก็ไม่เป็นไร จะได้รู้ไว้ว่าเป็นเรื่องปกติ เราจะได้ไม่คิดมาก

chitsanu.p

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 06:07:14 pm »
ถ้าหมอสั่งให้กิน ก็ถือว่าปลอดภัย กินไปเถอะครับ
แต่เวลาป่วย ควรรักษาเองบ้าง อ่านหนังสือที่หมอเขียนซิครับ บทความเยอะเลย โหลดเองได้จากหน้าเว็บ จะได้ลดการกินยาฆ่าเชื้อลงบ้าง

หมอหนุ่ม

noodee

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 06:58:31 pm »
หนังสือชื่อว่าอะไรค่ะ มาวางขายไหมค่ะ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:10:10 pm »
ดูตัวอย่างหนังสือในหน้าแรกของเว็บ เกี่ยวกับหนังสือ บางเล่มมีตัวอย่าง
ให่อ่านครับ

หมอหนุ่ม

Pat's mom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:14:57 pm »
คุณหมอคะ รบกวนสอบถามค่ะ ขอเล่าอาการยาวหน่อยนะคะ ตอนนี้คุณแม่เครียดมากๆค่ะ พาไปหาหมอมาหลายครั้งมากแต่ยังไม่ดีขึ้นค่ะ

ลูกอายุ 9 เดือน 10 วันค่ะ ทานนมแม่ ติดมากๆไม่ทานนมวัวเลย ยกเว้นนมเปรี้ยวหรือโยเกิร์ตค่ะ และทานข้าววันละ 2 มื้อค่ะ ดื่มน้ำน้อยมาก ไม่ค่อยยอมดื่ม ถ้าบังคับจะสามารถพ่นน้ำออกมาได้ค่ะ

29 เมษายน - เริ่มมีอาการท้องเสียจากการเป็นไข้ พาไปหาคุณหมอที่ร.พ.พญาไท 2 มา ได้รับยาฆ่าเชื้อมาทานจนครบ 7 วัน อาการไข้หายสนิทแต่อาการท้องเสียยังเป็นอยู่ค่ะ คุณหมอบอกว่าจะค่อยๆหายเองค่ะ (ท้องเสียคือถ่ายเหลววันละ 3-4 ครั้ง จากปกติถ่ายนิ่มๆวันละ 1 ครั้ง)

5 พฤษภาคม - อาการท้องเสียยังมีอยู่แต่เริ่มมีอาการอาเจียนหลังทานอาหารค่ะ ถ่ายเหลวเหลือวันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น มีกลิ่นเหม็นเปรี้ยวค่ะ

9 พฤษภาคม - ไปฉีดวัคซีน ครบ 9 เดือน ให้คุณหมอตรวจ คุณหมอบอกว่าท้องนิ่มดี ไม่มีเสียงโครกครากน่าจะไม่เป็นไร เลยสั่ง Infloran 6 เม็ด และ Motilium มาให้ทานค่ะ หลังทานยา Motilium ไม่ช่วยอะไรยังคงอาเจียนต่อไปแต่ Infloran เหมือนช่วยค่ะ ถ่ายออกมาดูเหมือนจะมีเนื้อมากขึ้นแต่ก็ยังสลับกับถ่ายเหลวอยู่บ้างค่ะ ตอนนี้งดผัก ผลไม้แล้วค่ะ

12 พฤษภาคม - ลูกกลับมาถ่ายเหลวอีก แต่หนักกว่าเดิมเพราะมีสีเขียวเข้ม อาเจียนทุกครั้งหลังอาหารกลางวันกับเย็นค่ะ แต่ช่วงหัวค่ำก่อนนอน ดูดนมแม่เสร็จไม่อาเจียนค่ะ เลยรีบนำอึลูกไปส่งที่ ร.พ. พญาำไท 2 เพื่อตรวจค่ะ ผลตรวจ ไม่พบทั้งเม็ดเลือดแดง - เม็ดเลือดขาว- Parasite ค่ะ หมอบอกว่าปกติดี ส่งอึไปเพาะเชื้อ บอกว่าอีก 3 วันรู้ผล ตอนนี้ลูกไม่มีไข้ เล่นได้ดี ไม่ซึม ยกเว้นหลังอาเจียนจะซึมนิดหน่อย แต่วันนี้ไม่ได้ทาน Inflaran แล้วเพราะหมด คุณหมอจ่ายอีก 2 ตัวมาให้ชื่อ Bio??? (จำไม่ได้ค่ะ แต่เป็นประเภทเดียวกันกับ Infloran ซองเป็นสีเขียวๆค่ะ) กับยาOmnicep Suspension ค่ะ หลังทานตัวแรกอาเจียนออกมาหมดค่ะ (กลับมาให้ทานที่บ้านหลังอาหารเย็น) เลยให้หยุดทานทันที คุณแม่เพิ่งสังเกตุเห็นว่าลูกฉี่น้อยลงไปเยอะ

13 พฤษภาคม - ถ่ายเหลวมีสีเขียวเข้ม + อาเจียน เหมือนเดิม คุณแม่ไม่สบายใจ เลยพาไปนอนให้น้ำเกลือที่โรงพยาบาลค่ะ คุณหมอเจาะเลือดไปตรวจ ผลเลือดปกติค่ะ แต่บอกว่ามีอาการภูมิแพ้นิดหน่อย ไม่ทราบว่าคุณหมอดูจากผลเลือดหรือไม่เพราะคุณหมอไม่ได้แจ้งค่ะ

14 พฤษภาคม - หลังให้น้ำเกลือไป 1 ขวดใหญ่ ใช้เวลาวันกว่าๆ อาการอาเจียนน้อยลง เริ่มไม่ค่อยอาเจียนทุกมื้อ อยู่ที่โรงพยาบาลคุณหมอไม่ได้ให้ยาฆ่าเชื้อค่ะ ให้แต่ Motilium ยังท้องเสียอยู่ ถ่ายเช้าหลังตื่นนอน และหลังมื้อเย็นค่ะ เหลวเหมือนเดิมเป็นสีเขียวเข้ม แต่ตอนเช้าจะดูมีสีขาวขุ่นๆปนอยู่ ผลการเพาะเชื้ออึลูกออกมาแล้วว่าปกติค่ะ ไม่เจอเชื้อใดๆ

15 พฤษภาคม - กลับบ้านพร้อม Infloran อีก 6 เม็ดค่ะ หลังกลับบ้านดูสดชื่นมากๆ เล่นได้ดี ทานข้าวได้มาก แต่ยังถ่ายเหลว + อาเจียนเล็กน้อยอยู่

16-18 พฤษภาคม - อาการอาเจียนหายไป ถ่ายเหลวเหลือวันละ 1 - 2 ครั้ง ยังมีสีเขียวอยู่ค่ะ แต่ออกเหลืองมากขึ้น

19 พฤษภาคม - ทานข้าวได้ดี แต่ช่วงบ่ายดูผะอืดผะอม และอาเจียนออกมา 1 ครั้ง ตอนค่ำกลับมาท้องเสียสีเขียวเข้มอีก

20 พฤษภาคม - เช้าวันนี้ เริ่มท้องเสียตั้งแต่ ตี 2 / ตี 4 และ 7 โมงเช้า รวม 3 รอบค่ะ เหลวมากๆเป็นน้ำสีเขียวเข้ม แต่ไม่อาเจียนค่ะ มีแอบผะอืดผะอมเล็กน้อยตอนทานข้าวเย็น ตอน 2 ทุ่มครึ่งท้องเสียอีกรอบค่ะ

ปล.
1. ทุกครั้งที่ท้องเสียจะมีปริมาณมาก ผ้าอ้อมจะเลอะเต็มผืนตั้งแต่ด้านหน้าจนถึงเอวด้านหลังเลยค่ะ
2. ปกติจะให้ดูดนมแม่ตอนตื่นนอนประมาณ 6 โมงเช้า และ 9-10 โมงเช้า หลังจากนั้นจะทานข้าวเที่ยง บ่ายๆถ้าจะนอนก็จะให้ดูดนมอีกครั้ง ยกเว้นบางวันที่งอแงจะมีมาอ้อนขอรอบพิเศษบ้างค่ะ ตอนเย็นๆ 5-6 โมงเย็นอีก 1 รอบ รอบสุดท้ายก่อนนอน 2-3 ทุ่มค่ะ
3. ตอน 4 เดือนเคยติดเชื้อไวรัสโรต้า คุณหมอไม่ทราบว่าลูกไม่ยอมทานนมอื่นๆนอกจากนมแม่ ก็เลยให้ทานนมสำหรับเด็กท้องเสีย ลูกยอมอดนมเกือบ 2 วันไม่ยอมทาน จับป้อนด้วยช้อนและอื่นๆก็พ่นทิ้ง จนลูกไม่มีฉี่และนอนหมดเรี่ยวแรงต้องหามส่งโรงพยาบาล รอบนั้นนอนโรงพยาบาลมา 1 อาทิตย์ค่ะ น่ากลัวมากๆ

วันนี้กังวลใจมากค่ะ แอบเอาลูกไปหาหมอโรงพยาบาลอื่น เผื่อว่าหมอท่านอื่นอาจมีคำวินิจฉัยที่เราอาจคิดไม่ถึงและเผื่อคุณหมอเคยเจอเคสแบบนี้ ปรากฏว่าหมอยื่นคำขาดให้หยุดนมแม่เด็ดขาด และบอกว่าให้ทานนมวัวสำหรับเด็กท้องเสีย (แลคโตสฟรี) ซึ่งคุณแม่บอกหมอแล้วว่าลูกไม่ยอมทานหรอก แต่คุณหมอยื่นคำขาดบอกว่าไม่วั้นก็ต้องปล่อยให้เค้าท้องเสียไปเรื่อยไม่มีทางรักษา ...คุณแม่น้ำตาเล็ดเลยค่ะ เพราะทราบดีว่าลูกไม่ยอมทานแน่ๆ เลี้ยงมากับมือ พอวันนี้กลับมาบ้านเอานมที่คุณหมอจ่ายมาให้ชงให้เค้าทาน เค้ายอมทานง่ายๆค่ะ แต่แค่อึกเดียวก็ทำหน้าบูดเบี้ยว จับกรอกเข้าไปอีกอึกร้องพร้อมสบัดตัวบ้านแทบแตก สุดท้ายอาเจียนออกมาพร้อมอาหารเย็นที่ทานไป เสียดาย + เสียใจสุดๆ  ส่วนยาที่คุณหมอให้มาอีก 2 ตัวเป็นยาแก้ท้องเสียและยาฆ่าเชื้อ ไม่กล้าให้ทานค่ะ เพราะไม่อยากให้ยาสำหรับหยุดถ่าย อยากให้ร่างกายเค้าหายโดยที่ไม่ใช้ยากดค่ะ

อยากรบกวนคุณหมอช่วยแนะนำค่ะ ว่าควรทำอย่างไรดี

ขอบคุณมากๆค่ะ
Pat's mom

chitsanu.p

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 03:55:29 am »
ท้องเสียในเด็ก รักษาโดย
1. ปรับเปลี่ยนเรื่องอาหาร งดผักผลไม้ นมแม่ได้เลย
2. น้ำเกลือแร่เมื่อถ่ายเป็นน้ำ
3. ยาฆ่าเชื้อ จำเป็นในบางกรณี ให้หมอสั่ง
4. ยาแก้ท้องเสีย ไม่มีประโยชน์มากนักครับ

หมอหนุ่ม