Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: "ท้องเสียในเด็ก”… เป็นเรื่องธรรมดาๆ จริงหรือ  (อ่าน 158873 ครั้ง)

Chitsanu Pancharoen

• Administrator
  • Hero Member
Re: "ท้องเสียในเด็ก”… เป็นเรื่องธรรมดาๆ จริงหรือ
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 05:37:57 pm »
น่าจะเกิดจากไวรัสลงกระเพาะ/ลำไส้ หรืออาหารเป็นพิษครับ
กินอาหารน้อยๆ บ่อยๆ กินของย่อยง่าย นมกินได้ครับ ครั้งละน้อยๆ ส่วนน้ำเกลือดื่มเมื่อถ่ายเป็นน้ำครับ

หมอหนุ่ม

surmpong

• Newbie
  • *
Re: "ท้องเสียในเด็ก”… เป็นเรื่องธรรมดาๆ จริงหรือ
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:29:25 pm »
เรียนคุณหมอครับ  ลูกสาวผมอายุ 1 ปี 3 เดือน  ตอนนี้มีอาการ ผายลมแล้วมีอุจจาระปนออกมาเหลว มีเนื้อนิดหน่อย  เป็นมา 2 วัน เว้น 1 วัน และวันนี้ล่าสุด ก็เป็นอีก  แต่เธอ ยังร่าเริง ไม่มีไข้  ไม่งอแง  ครับ การรับประทานของเธอในแต่ละวันก็ปกติ เหมือนทุกวัน  เธอทานนม Enfapro เป็นหลักครับ  ยังไม่ได้พาไปพบแพทย์ หรือ ซือ้ยามาทานเลยครับ

ไม่ทราบว่า ตอนนี้ควรทำอย่างไรครับ

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 07:13:06 pm »
เฝ้าดูอาการต่อไป น่าจะหายเองใน 3-5 วันครับ

หมอหนุ่ม

preechaya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 12:23:23 am »
น้อง 14m  ประวัติแพ้นม ถั่ว  กะทิ  ไข่ ปกติทานนม neocate
วันพฤหัส ผิดพลาดค่ะได้ทานไอศกรีมเล็กน้อยจริงๆติดปลายส้อม ชอบอมมือ หยิบของใส่ปาก
วันศุกร์ มีอาการถ่ายเหลว มีมูก 5 ครั้ง ไม่ทานเกลือแร่ แต่ทานน้ำได้
วันเสาร์  ถ่ายเป็นมูกมีเลือดปน 8 ครั้ง ไม่มีไข้ ร่าเริง เวลาเบ่งน่าจะเจ็บเพราะงอแง
ให้ทานโจ๊กเปล่าและนม neocate ไม่ทานเกลือแร่ แต่ทานน้ำได้ดี
ไปหาหมอได้ boulardii 250mg , Infloran รับประมานละลายน้ำ 2 เวลาเช้าเย็น ,Zrytec 2 เวลาเช้าเย็น
วันอาทิตย์ ถ่ายแบบมีมูกเลือดปน 3 ครั้ง
วันจันทร์ ถ่ายแบบมีมูกเลือดปน 4 ครั้ง
วันอังคาร ถ่ายแบบมีมูกเลือดปน 5 ครั้ง 
ถ่ายดูเจ็บปวดลดลง ยังร่าเริง

อาการนี้น้องเป็นโรคอะไรคะ
ขอทราบระยะเวลารักษาตัว ประมานกี่วันหรือเป็นเดือน
ต้องทานยาต่อเนื่องหรือเปล่า และปฏิบัติตัวอย่างไรบ้าง
ยากำลังจะหมดค่ะ  ไม่สะดวกพาน้องไปหาหมอต่อเนื่อง คือ น้องจะรับยาขาดไป 1 เวลา จะมีผลเสียหรือเปล่าคะ
 /ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:32:21 am »
เล่ายืดยาวจนไม่รู้ว่าจะตอบตรงไหนดีครับ
1. ต้องมีหมอเด็กที่ดูแลประจำเรื่องแพ้นมแพ้อาหารครับ มีอะไรก็ปรึกษาหมอคนนี้ เพราะถ้าปรึกษาหลายๆ คนคงงงแย่
2. ถ้าอาการถ่ายไม่ดีขึ้น ก็กลับไปหาหมอคนเดิมที่จ่ายยาให้ซิครับ
3. ลองอ่านวิธีการปฏิบัติตัวเรื่องแพ้นมวัวจากหนังสืออาจารย์จรุงจิตร์ครับ เพิ่งออกเมื่อเร็วๆ นี้

หมอหนุ่ม

เปรียว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 04:46:32 am »
“ท้องเสียในเด็ก”… เป็นเรื่องธรรมดาๆ จริงหรือ

“ท้องเสีย” หรือบางครั้งเรียกว่า “ท้องร่วง” อุจจาระร่วง” หรือ “ลำไส้อักเสบ” ใช้เรียกเมื่อถ่ายอุจจาระบ่อยกว่าปกติ ถ่ายเป็นน้ำ ถ่ายมีมูกหรือมูกปนเลือด
อาการท้องเสียส่วนใหญ่มักดีขึ้นและหายได้เองภายใน 2-3 วัน คนส่วนใหญ่จึงมักมองว่าเป็นเรื่องธรรมดาที่เกิดขึ้นได้ แต่ในบางครั้งอาการท้องเสียอาจเป็นนาน 5-7 วันได้ หรือกลายเป็นชนิดเรื้อรัง  นอกจากนั้นผู้ป่วยบางรายอาจมีอาการอย่างอื่นร่วมด้วย เช่น อาการไข้ อาเจียน ปวดท้อง ในบางครั้งอาจเกิดภาวะขาดน้ำซึ่งอาจมีความรุนแรงถึงขั้นทำให้เกิดภาวะช็อกได้ มีอาการติดเชื้อในกระแสเลือด หรือมีภาวะขาดอาหารตามมาได้  ดังนั้นอาการท้องเสียอาจไม่ใช่เรื่องธรรมดาๆ เสมอไปก็ได้

ในวัย 2-3 เดือนแรก อาการท้องเสียมักเกิดจากการปนเปื้อนของเชื้อโรค เนื่องจากการดูแลความสะอาดของขวดนมไม่เหมาะสม เช่น ไม่ต้มขวดนมและจุกนม ปัจจุบันอาการท้องเสียจากสาเหตุนี้พบน้อยลง

อาการท้องเสียพบได้บ่อยที่สุดในวัยเด็กเล็กอายุ 4-6 เดือนขึ้นไป มักเกิดจากการปนเปื้อนของเชื้อโรค เนื่องจากเด็กในวัยนี้มักมีความสนใจหยิบจับสิ่งต่างๆ เข้าปากหรือชอบดูดนิ้วมือ  คนรุ่นเก่ามักเรียกอาการท้องเสียในวัยนี้ว่าเป็นอาการ “ยืดตัว” เนื่องจากอาการท้องเสียมักเกิดในช่วงที่เด็กมีการพัฒนาของกล้ามเนื้อขนาดใหญ่ (เช่น คืบ คลาน นั่ง เกาะยืน) พอดี

สำหรับเด็กอายุ 1 ปีขึ้นไป อาการท้องเสียมักมีสาเหตุจากการติดเชื้อไวรัสเรียกว่า “ไวรัสลงลำไส้” หรือเกิดจากอาหารเป็นพิษ  ไวรัสที่สำคัญคือไวรัสโรต้า  เด็กที่ติดเชื้อไวรัสโรต้าจะมีอาการไข้สูง อาเจียน ถ่ายเป็นน้ำ อาจเกิดอาการขาดน้ำ และอาจมีการอักเสบของผิวหนังบริเวณก้นเนื่องจากเด็กไม่สามารถย่อยน้ำตาลแล็คโตสได้  เชื้อไวรัสโรต้าเป็นสาเหตุสำคัญของโรคอุจจาระร่วงในเด็กเล็กอายุ 5 ขวบปีแรก ในประเทศไทยโรคท้องเสียจากเชื้อไวรัสนี้พบได้บ่อยตลอดทั้งปี แต่พบผู้ป่วยเพิ่มขึ้นในช่วงเดือนธันวาคมถึงกุมภาพันธ์ซึ่งมีอากาศเย็นและแห้ง 

เชื้อแบคทีเรีย เช่น อหิวาห์ บิด ทัยฟอยด์ อาจทำให้เกิดอาการท้องเสียได้ แต่ปัจจุบันพบได้น้อยลงเนื่องจากสุขอนามัยที่ดีขึ้น

อาการท้องเสียส่วนใหญ่หายได้เองโดยอาจไม่ต้องได้รับการรักษาใดๆ  อย่างไรก็ตาม การดูแลรักษาเบื้องต้นจะทำให้ผู้ป่วยหายได้เร็วขึ้น ลดโอการในการเกิดภาวะขาดน้ำที่รุนแรง และลดโอกาสในการต้องพบแพทย์หรือต้องรับไว้รักษาในโรงพยาบาล  การดูแลรักษาเบื้องต้นประกอบด้วยการปรับเปลี่ยนวิธีการรับประทานอาหารและดื่มนม การดื่มน้ำเกลือแร่ และการดูแลรักษาตามอาการที่พบร่วมด้วย

โดย จุฬาคิดส์คลับ

หมายเหตุ
มีข้อสงสัย ต้องการสอบถามหรือแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เกี่ยวกับอาการท้องเสียในเด็ก เชิญโพสได้ที่กระทู้นี้เลยครับ

เปรียว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 04:56:32 am »
ลูกชายอายุ1ขวบ9เดือน ถ่ายมา 2วันแล้ว เช้ามืดวันนี้ถ่ายมา2ครั้ง สีส้ม งงเลย เลือดหรือเปล่า เพราะเกลือแร่ทำให้เปลี่ยนสีหรือเปล่า  จะเป็นอันตรายไหมคะคุณหมอ อาการยังดีอยู่ ไม่มีไข้   (น้องทานซาลาเปา ไปครึ่งลูก  ลูกละ 5บาท ตอนเย็นทานข้าวใส่แครอท แต่ทานไม่ยอะนะ 7-8คำ  ค่ะ )

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 05:14:27 am »
สีของอุจจาระไม่มีความสำคัญทางการแพทย์ ยกเว้น สีดำปี๋แบบถ่าน และสีแดงสดแบบเลือดครับ

หมอหนุ่ม

mamypoko

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:40:38 pm »
น้องอายุ 1 เดือนครึ่ง ทานนมแม่ล้วน เมื่อวานถ่ายมีเลือดปนเล็กน้อย เวลา 19.00 และ 21.00
วันนี้ถ่ายครั้งเดียวตอนหัวค่ำ ไม่มีเลือดแต่ีมีมูกเยอะมาก

ไ่ม่ทราบน้องเป็นอะไรหรือค่ะ

ขอบคุณค่ะ

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 04:15:20 am »
แม่กินนมวัวหรือเปล่าครับ
น่าจะพาไปปรึกษาหมอเด้กใกล้บ้านครับ

หมอหนุ่ม

cp378

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:49:22 am »
ตอนนี้เจ้าตัวเล็กเพิ่งได้ 25 วันค่ะ กินนมแม่กับนมผงค่ะ ตอนแรก กินดูเม็ก แล้วก็เปลี่ยนมาเป็น ซีมีแลค ค่ะ แต่น้องถ่ายเป็นมูกออกสีส้มแดง เลยพาไปหาหมอ หมอบอกว่าน้องติดเชื้อ ที่ลำไส้ค่ะ ให้ยาแก้อักเสบ ยาแก้ท้องเสีย น้ำเกลือมาให้ ทานไป สี่วัน ก็ยังถ่ายเป็นมูก แต่ไม่มีเลือดแล้วค่ะ ทีนี้หมอให้ยามาให้ เป็นยาปรับเชื้อในลำไส้ ยาแก้อักเสบ ยาแก้ท้องเสีย น้ำเกลือ แล้วก็นมซีมีแลค สำหรับท้องเสียค่ะ เลยอยากถามว่า
- ทานมาสามวันแล้วค่ะ นมจะหมดแล้ว กลายเป็นว่าตอนนี้น้องไม่ถ่ายเลยค่ะ
- เป็นไปได้ไหมค่ะที่น้องจะแพ้นม เพราะแม่เป็นโรคภูมิแพ้ค่ะ
- ยาแก้อักเสบ กับยาแก้ท้องเสีย ต้องทานให้หมดมั้ยค่ะ แล้วน้องท้องเค้าจะอืดมาก ให้เรอแล้วก็ยังอึดอยู่
- ต้องพาไปหาหมออีกรอบมั้ยค่ะ เพราะไปมาสองรอบแล้วค่ะ

mamypoko

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:03:44 pm »
ก่อนหน้านี้คุณแม่ทานชาเย็น และยาคูลท์ทุกวันค่ะ
แต่ตั้งแต่น้องมีเลือด ก็หยุดทานเลยค่ะ

ได้ไปหาหมอมา เอาอุจจาระไปเพาะเชื้อ ไม่พบเชื้อใดๆ ค่ะ
หมอได้ให้ยาฆ่าเชื้อ เป็นน้ำเชื่อมมาทานอยู่สามวัน

น้องถ่ายไม่มีเลือดแล้วค่ะ แต่ยังมีมูกอยู่ค่ะ
ได้สอบถามคุณหมอว่าน้องเป็นอะไร แกตอบว่าไม่ทราบสาเหตุอะค่ะ

ทุกวันนี้ก็ยังถ่ายมีมูกอยู่ตลอด เป็นอาการผิดปรกติใช่มั้ยค่ะ
อย่างนี้ต้องทำยังไงดีค่ะคุณหมอหนุ่ม

ขอบคุณมากค่ะ

kodiayoh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 06:27:45 pm »
เรียนถามคุณหมอนะค่ะ
  พอดีว่าน้องอายุเพิ่ง 2 ขวบค่ะ  แล้วเมื่อสามวันที่แล้วน้องมีอาการไข้สูงมาก (ไม่ต่ำกว่า 39 องศา บางครั้งถึง 40 องศาเลยค่ะ)  แล้วน้องก็อาเจียน ประมาณ 6 ครั้งค่ะ (เริ่มจากเวลาบ่ายสองถึงหกโมงเย็น) หลังจากนั่นดิฉันก็พาน้องไปหาหมอ หมอเค้าวินิจฉัยว่าลำไส้ติดเชื้ออย่างแรง จนมีอาการบวมค่ะ เพราะน้องไม่มีอาการถ่ายเลย อยู่ๆ ก้ออาเจียนขึ้นมา  ซึ่งก่อนหน้านี้เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว น้องก็มีอาการท้องเสียเป็นเวลาประมาณ 1 สัปดาห์ค่ะ แล้วหมอเค้าก็วินิจฉัยว่าลำไส้ติดเชื้อเช่นกัน
   จึงอยากทราบว่าทำไมน้องเค้าจึงมีอาการเกี่ยวกับลำไส้ติดเชื้อบ่อยจังค่ะ  แล้วโรคนี้จะมีวิธีป้องกันหรือถ้ารักษามันจะหายขาดหรือไม่ค่ะ  หรือว่าเราควรระวังเรื่องอาหารการกินของน้องเค้าตลอดค่ะคุณหมอ (อ้อลืมบอกคุณหมอค่ะว่า หลังจากน้องเค้ามีอาการท้องเสียเมื่อสองเดือนที่แล้ว หมอเค้าก็ให้เปลี่ยนนมให้มาทานนมถั่วเหลือง แต่พอน้องเค้าทานแค่นิดเดียวน้องเค้าก็อาเจียนออกมา อาจเป็นเพราะเหม็นกลิ่นนมถั่วเหลืองหรือเปล่าก้อไม่ทราบค่ะ  แต่หลังจากนั่นน้องเค้าก้อไม่ทานนมอะไรเลย ยกเว้นนมดีมอล์รสช็อกโกแล็ตกล่องเล็กอ่ะค่ะ  ข้าวก็ไม่ค่อยทาน ดิฉันเลยให้ทานขนมปังแผ่นแทน)
ไม่ทราบว่าการที่ให้น้องเค้าดื่มนมดีมอล์นี้แทนนม  และให้ทานขนมปังแผ่นนี้ชดเชยแทนข้าวนั่นจะมีผลอะไรต่อไปหรือไม่ค่ะ แล้วการดื่มดีมอล์กับขนมปังแผ่นทุกวันจะเป็นสาเหตุหนึ่งของลำไส้ติดเชื้อนี้รึป่าวค่ะ

ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ  :)

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:35:09 am »
กระเพาะอาหารและลำไส้ของเด้กวัยขนาดนี้แข็งแรงเท่ากับผู้ใหญ่ ไม่ควรมีอาการท้องเสียบ่อยๆ ครับ นอกจากจะมีสาเหตุจากไวรัสโรต้า ไม่น่ามีอะไรซีเรียสหรือต้องระวังอะไรมากมาย หัดรักษาอาการต่างๆ เองบ้างครับ ไปพบหมอบางทีก็ทำให้กังวลเพิ่มขึ้น
อ่านหนังสือ ทำอย่างไรเมื่อลูกป่วย ดูซิครับ

หมอหนุ่ม

khanitah

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 03:26:30 pm »
ขอสอบถามหน่อยนะคะ 
ตอนนี้ลูกดิฉันอายุได้ 11 เดือน จะเข้า 12 เดือนแล้วค่ะ  ตอน 1 ถึง 9 เดือน ดิฉันให้ดื่มนมแม่ คู่กับ นม nan ha หลังจากนั้นลองเปลี่ยนจาก nan ha มาเป็น nan pro ก็ดูปกติดีทุกอย่างค่ะ  ลูกยอมดื่ม และอุจจาระ ก็เหมือนเดิม เป็นสีเหลืองบ้าง เหลืองปนเขียวบ้าง เป็นเนื้อเดียวกัน เหนียวๆหน่อยค่ะ แต่ไม่มีปัญหาอะไร 
แต่พอเริ่มเข้า 11 เดือน ดิฉันลองเปลี่ยนเป็นนม enfrapro สูตร 2 ดูค่ะ เพราะคิดว่าอาจจะประหยัดเงินได้อีกเล็กน้อย โดยที่ยังให้ดื่มคู่กับนมแม่ และ นม nan pro ค่ะ เพราะนม nan pro ยังไม่หมด
คราวนี้ลูกดิฉันอุจจาระเริ่มเปลี่ยนเป็นสีเขียวขึ้น โดยส่วนใหญ่จะเป็นน้ำ บางทีมีเนื้อผสมออกมาบ้างเล็กน้อย เนื่องจากดิฉันให้ทานอาหารเสริมแล้วค่ะ แต่เห็นได้ชัดว่าไม่ได้เป็นเนื้อเดียวกัน มีกลิ่นเหม็นเปรี้ยวเล็กน้อย
ตอนแรกดิฉันคิดว่าน่าจะเกิดจากที่เค้าป่วยเป็นไข้หวัด แล้วก็จะหายเองได้ แต่นี่เป็นมาเกือบ 2 อาทิตย์แล้วค่ะ ยังไม่หาย ทั้งๆที่ไม่มีอาการอย่างอื่นแล้วนะคะ  ไม่มีไข้ ไม่ซึม ยังร่าเริงและซนเหมือนเดิม อาจจะยังมีน้ำมูกอยู่เล็กน้อย
อย่างนี้คุณหมอคิดว่าเป็นเพราะสาเหตุใดคะ  แล้วดิฉันควรจะต้องเปลี่ยนนมไปใช้ nan pro เหมือนเดิมหรือป่าวคะ มีพี่สาวบอกว่าอาจจะเป็นเพราะว่าเค้าเริ่มฟันขึ้น แต่ดิฉันว่ามันนานเกินไปแล้วค่ะ
แล้วเกี่ยวหรือป่าวคะที่ว่าเค้าชอบหยิบของจากพื้นเข้าปาก แต่ดิฉันให้วัคซีนโรต้าครบโดสแล้วนะคะ รบกวนคุณหมอตอบหน่อยนะคะ  ขอบคุณมากค่ะ