Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: "ท้องเสียในเด็ก”… เป็นเรื่องธรรมดาๆ จริงหรือ  (อ่าน 175783 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Newbie
“ท้องเสียในเด็ก”… เป็นเรื่องธรรมดาๆ จริงหรือ

“ท้องเสีย” หรือบางครั้งเรียกว่า “ท้องร่วง” อุจจาระร่วง” หรือ “ลำไส้อักเสบ” ใช้เรียกเมื่อถ่ายอุจจาระบ่อยกว่าปกติ ถ่ายเป็นน้ำ ถ่ายมีมูกหรือมูกปนเลือด
อาการท้องเสียส่วนใหญ่มักดีขึ้นและหายได้เองภายใน 2-3 วัน คนส่วนใหญ่จึงมักมองว่าเป็นเรื่องธรรมดาที่เกิดขึ้นได้ แต่ในบางครั้งอาการท้องเสียอาจเป็นนาน 5-7 วันได้ หรือกลายเป็นชนิดเรื้อรัง  นอกจากนั้นผู้ป่วยบางรายอาจมีอาการอย่างอื่นร่วมด้วย เช่น อาการไข้ อาเจียน ปวดท้อง ในบางครั้งอาจเกิดภาวะขาดน้ำซึ่งอาจมีความรุนแรงถึงขั้นทำให้เกิดภาวะช็อกได้ มีอาการติดเชื้อในกระแสเลือด หรือมีภาวะขาดอาหารตามมาได้  ดังนั้นอาการท้องเสียอาจไม่ใช่เรื่องธรรมดาๆ เสมอไปก็ได้

ในวัย 2-3 เดือนแรก อาการท้องเสียมักเกิดจากการปนเปื้อนของเชื้อโรค เนื่องจากการดูแลความสะอาดของขวดนมไม่เหมาะสม เช่น ไม่ต้มขวดนมและจุกนม ปัจจุบันอาการท้องเสียจากสาเหตุนี้พบน้อยลง

อาการท้องเสียพบได้บ่อยที่สุดในวัยเด็กเล็กอายุ 4-6 เดือนขึ้นไป มักเกิดจากการปนเปื้อนของเชื้อโรค เนื่องจากเด็กในวัยนี้มักมีความสนใจหยิบจับสิ่งต่างๆ เข้าปากหรือชอบดูดนิ้วมือ  คนรุ่นเก่ามักเรียกอาการท้องเสียในวัยนี้ว่าเป็นอาการ “ยืดตัว” เนื่องจากอาการท้องเสียมักเกิดในช่วงที่เด็กมีการพัฒนาของกล้ามเนื้อขนาดใหญ่ (เช่น คืบ คลาน นั่ง เกาะยืน) พอดี

สำหรับเด็กอายุ 1 ปีขึ้นไป อาการท้องเสียมักมีสาเหตุจากการติดเชื้อไวรัสเรียกว่า “ไวรัสลงลำไส้” หรือเกิดจากอาหารเป็นพิษ  ไวรัสที่สำคัญคือไวรัสโรต้า  เด็กที่ติดเชื้อไวรัสโรต้าจะมีอาการไข้สูง อาเจียน ถ่ายเป็นน้ำ อาจเกิดอาการขาดน้ำ และอาจมีการอักเสบของผิวหนังบริเวณก้นเนื่องจากเด็กไม่สามารถย่อยน้ำตาลแล็คโตสได้  เชื้อไวรัสโรต้าเป็นสาเหตุสำคัญของโรคอุจจาระร่วงในเด็กเล็กอายุ 5 ขวบปีแรก ในประเทศไทยโรคท้องเสียจากเชื้อไวรัสนี้พบได้บ่อยตลอดทั้งปี แต่พบผู้ป่วยเพิ่มขึ้นในช่วงเดือนธันวาคมถึงกุมภาพันธ์ซึ่งมีอากาศเย็นและแห้ง 

เชื้อแบคทีเรีย เช่น อหิวาห์ บิด ทัยฟอยด์ อาจทำให้เกิดอาการท้องเสียได้ แต่ปัจจุบันพบได้น้อยลงเนื่องจากสุขอนามัยที่ดีขึ้น

อาการท้องเสียส่วนใหญ่หายได้เองโดยอาจไม่ต้องได้รับการรักษาใดๆ  อย่างไรก็ตาม การดูแลรักษาเบื้องต้นจะทำให้ผู้ป่วยหายได้เร็วขึ้น ลดโอการในการเกิดภาวะขาดน้ำที่รุนแรง และลดโอกาสในการต้องพบแพทย์หรือต้องรับไว้รักษาในโรงพยาบาล  การดูแลรักษาเบื้องต้นประกอบด้วยการปรับเปลี่ยนวิธีการรับประทานอาหารและดื่มนม การดื่มน้ำเกลือแร่ และการดูแลรักษาตามอาการที่พบร่วมด้วย

โดย จุฬาคิดส์คลับ

หมายเหตุ
มีข้อสงสัย ต้องการสอบถามหรือแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เกี่ยวกับอาการท้องเสียในเด็ก เชิญโพสได้ที่กระทู้นี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2009, 10:52:51 pm โดย admin »

Taj 555

• Newbie
  • *
Re: "ท้องเสียในเด็ก”… เป็นเรื่องธรรมดาๆ จริงหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 04:55:01 pm »
ลูกตอนนี้ ย่าง10 เดือนก็ท้องเสีย มีไข้ อาเจียน เหมือนกัน ซึ่งก่อนหน้านี้เค้าก็เป็นๆ หายๆ ตอนที่จะเริ่มคลาน เริ่มนั่ง เริ่มยืน ตามลำดับ ก็รับประทานน้ำตาลเกลือแร่ ยาแก้ท้องเสีย ยาแก้อาเจียน ยาแก้ไข้ แต่ว่าเค้าต้องเปลี่ยนนมกิน เป็นยี่ห้อโอ-แล็ค ทุกครั้งที่เป็นนะคะ อยากทราบว่ามันจำเป็นรึป่าวคะ ถ้าอายุซัก1ปีขึ้นไปถ้าเค้าท้องเสียอีกจะต้องให้กินนมนี้อีกมั๊ยคะ

chitsanu.p

• Hero Member
Re: "ท้องเสียในเด็ก”… เป็นเรื่องธรรมดาๆ จริงหรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 05:27:12 pm »
เปลี่ยนนมเฉพาะเวลาถ่ายเป็นน้ำมากๆ เพราะเป็นสัญญาณบอกว่าย่อยน้ำตาลแล็คโตสไม่ได้ชั่วคราว
เมื่ออายุมากกว่า 1 ปี เด็กมีโอกาสท้องเสียน้อยลง หรือแม้ท้องเสีย ก็มักไม่ต้องเปลี่ยนนมครับ

หมอหนุ่ม

Taj 555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:49:59 am »
ถามต่อจากข้อความข้างบนนะคะ คือว่าลูกถ่ายเหม็นมาก ถ่ายมาก เหลวและเป็นสีเขียวคล้ำ ทานยาเป็นวันที่ 2 แล้ว แต่ยังไข้ตัวร้อน (ตัวร้อนมา 3 วันแล้ว) ลิ้นเป็นฝ้าขาว แต่ว่าดูดนมได้ (นมผง เอส 26) เดี๋ยวก็งอแง เดี๋ยวก็ซึม แต่ก็พอจะหยอกเล่นได้บ้าง อย่างนี้จะรอดูอาการต่อไป แล้วค่อยไปหาหมอ หรือว่า อาการยังไม่รุนแรงเดี๋ยวก็หายเองคะ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:42:27 am »
อาการท้องเสีย อุจจาระเหม็น ไม่ใช่อาการสำคัญเท่าอาการไข้และอาการซึม แปลว่าให้ดูอาการรวมๆ ของเด็กว่า ดูดีหรือแย่ ไม่ใช่ดูที่ลักษณะและจำนวนอุจจาระเท่านั้น ถ้าไม่สบายใจก็พาไปปรึกษาหมอ

ขอโทษที่ตอบช้า ไม่ทันเห็นคำถามนี้ ป่านนี้คงหายไปนานแล้ว

หมอหนุ่ม

noonoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:17:59 pm »
ตอนนี้ลูกผม10เดือน ท้องเสียบ่อย รบกวนคุณหมอ
ช่วยแนะนำยาให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 05:03:43 pm »
เป็นวัยยืดตัวครับ จะเป็นสัก 2-3 วันแล้วหายไป สังเกตว่าเด็กจะร่าเริงดี แต่ถ้ามีไข้หรือถ่ายเป็นมูกเลือด ต้องส่งข่าวกันนะครับ
การรักษา - ไม่ต้องใช้ยา แค่กินอาหารและนมครั้งละน้อยๆ แต่บ่อยๆ งดผักผลไม้ และลดโปรตีนลงบ้าง ก็โอเคครับ ถ้าถ่ายเป็นน้ำ อย่าลืมดื่มน้ำเกลือแร่ครับ

อ.หนุ่ม

noonoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:25:14 pm »
ขอบคุณครับ
แล้วจะทำตามคำแนะนำครับ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 05:20:25 am »
ด้วยความยินดีครับ

Nuch-Engfah

• Newbie
  • *
  • นัณภัสกมนต์ แซ่อึ๊ง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 05:49:15 pm »
น้องอายุ 2 เดือน กับ 24 วัน ค่ะ ตอนนี้น้องเป็นหวัดค่ะ ( มีน้ำมูกใสข้น และไอนิดหน่อย)
ไปหาหมอหมอให้ยาแก้อักเสบกับแก้ไอละลายเสมหะมาค่ะ ปรากฎว่าน้องมาอาการอุจจาระเล็ดเกือบจะตลอดเวลา (เกือบ 20 รอบ/วัน) แถมยังไอเพิ่มกว่าแต่ก่อน (หมอให้ยาขนาด 1.5 ซีซี) ก็เลยไปหาหมออีกรอบหนึ่ง ปรากฎว่าหมอให้ลดขนาดของยาลงเหลือ 1 ซีซี
แต่น้องก้อยังมีอาการอุจจาระเล็ดอีก (ประมาณ 15 รอบ / วัน)  แล้วสีของอุจจาระก็เริ่มเปลี่ยนเป็นสีเหมือนสีชาแก่ ๆ ค่ะ และมีกลิ่นหม็นมาก และก็ยังไออยู่
ขอคำแนะนำของหมอหน่อยค่ะ
อุจจาระน้องเริ่มเปลี่ยนสีจะเป็นอันตรายไหมค่ะ
คุณแม่อยากหยุดยาให้น้อง แต่กลัวน้องไม่หายค่ะ รบกวนคุณหมอให้คำแนะนำหน่อยค่ะ ตอนนี้คุณแม่เครียดมากเลยค่ะ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 06:13:24 pm »
สีและกลิ่นของอุจจาระไม่มีความสำคัญครับ
เด็กท้องเสียจากไวรัสไงครับ ถ่ายเหลวควบคู่กับอาการหวัด เดี๋ยวก็หายครับ
ไอมาก ระวังหอบ ติดตามอาการใกล้ชิดจนกว่าจะหายครับ

หมอหนุ่ม

noonoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:53:08 am »
ตอนนี้ลูกผม10เดือน ท้องเสียบ่อย รบกวนคุณหมอ
ช่วยแนะนำยาให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณหมอ
ผมเองครับ คือมีเรื่องจะถามอีกแล้วค ับว่า
ลูกชอบจับสิ่งของใส่ปากเคี้ยว
จะแก้ยังไงดีครับ
ล่าสุด.....เมื่อเช้านี้ !!!
จับ "ตัวตะเข็บ" เข้าปากเคี้ยว
แล้วเค้าก็ทำหน้าแหย่ๆ แล้วคลายออกมาครับ
ปราากฎว่า ตัวตะเข็บ ขาด3ท่อนครับ
แบบนี้ลูกผมจะเป็นไรไหมครับ
ตัวตะเข็บมันมีพิษไหมครับ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 05:20:29 pm »
ป้องกันยากครับ เพราะความสุขอยู่ที่ปาก เอาทุกอย่างเข้าปาก เลยเสี่ยงต่ออาการท้องเสียและอุบัติเหตุบางอย่าง
เราผู้ใหญ่จึงต้องคอยระวังครับ
ตัวตะเข็บ หมอไม่รู้จัก ลองติดตามดูอาการของเด็กก็ได้ครับ ถ้าไม่มีอาการใน 1 วัน ก็น่าจะโอเคครับ

หมอหนุ่ม

noonoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:29:28 pm »
มันจะคล้ายๆ ตะขาบ ตัวเล็กๆจิ๋วๆอะคับ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:21:17 am »
ไม่น่าเป็นอะไรนะครับ ลองติดตามอาการของน้องดู