Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกตัวร้อน  (อ่าน 2417 ครั้ง)

kae

• Newbie
  • *
ลูกตัวร้อน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 03:13:49 pm »
วันที่ 18 พย.53 ลูกเริ่มตัวร้อนตอน 6 โมงเช้า ให้กินยาลดไข้ กับยาละลายเสมหะ (ที่ให้กินยาละลายเสมหะเพราะว่าลูกมีอาการครืดคราดในจมูก เหมือนหายใจไม่ค่อยออก แต่ไม่มีน้ำมูกไหลออกมา ) วัดไข้ได้ประมาณ 37.5   
และให้ยาลดไข้ทุก 4-6 ชม. ลืมบอกไปค่ะลูกอายุ 15 เดือน
จนวันนี้ วันที่ 19 พย.53  ลูกยังไม่หายตัวร้อนเลยค่ะ  นมกับน้ำก้อไม่ค่อยกิน แต่อาการยังไม่ซึม เล่นดีอยู่ค่ะ วันนี้วัดไข้ได้ 38.5  กินยาลดไข้ไปประมาณชม. ไข้เริ่มลด  และก้อกลับมามีไข้อีก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใดไข้ถึงไม่ลดเสียที

chitsanu.p

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลูกตัวร้อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:44:37 pm »
ดูไข้ก็ไม่ได้สูงอะไรนัก และแนวโน้มจะค่อยๆ ดีขึ้น เด็กก็ไม่ซึม สามารถเฝ้าดูอาการต่อสัก 2-3 วันก็ได้ครับ บางทีไข้อาจนานได้ถึง 5-7 วันครับ

หมอหนุ่ม

kae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 10:18:30 am »
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ   
และขอคำปรึกษาต่ออีก   เมื่อวันที่ 20 พย. 53 ตอนเช้าพาลูกไปหาหมอ  ได้ยาแก้อักเสบ มาเพิ่มอีก 1 ตัว  ลูกตัวไม่ร้อนแล้วตั้งแต่วันที่ 21 พย.53
แต่ว่าทำไมยังมีอาการเหมือนคัดจมูกอยู่อีก เหมือนหายใจได้ไม่เต็มที่  พยายามทาวิคส์ และน้ำมันยูคาลิปตัส
แล้วไม่ทราบว่ายาเฟรมเม๊ค (ยาละลายเสมหะต้องทานจนกว่าอาการคัดจมูกจะหายรึป่าวค่ะ)ตอนนี้ลูกก้อทานนม ทานข้าวได้เยอะขึ้น

chitsanu.p

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 05:33:45 pm »
Flemex แก้ไอ ขับเสมหะ - งดได้เลย
น้ำมูก - ใช้เช็ดด้วยไม่พันสำลี หรือหยอดน้ำเกลือก็ได้
ใกล้หายแล้วครับ

หมอหนุ่ม

kae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:07:02 am »
คุณหมอค่ะวันนีลูกกลับมาตัวร้อนอีกแล้ว วัดไข้ได้  37  ทางรักแร้ (ไม่ทราบว่าต้องบวกเพิ่มอีก .5 รึป่าว)
กลุ่มใจมากค่ะ แต่อาการครืดคราดก้อน้อยลงมาก
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ

kae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:30:19 pm »
ขอเพิ่มอีกหน่อยค่ะ วันนี้กลับจากทำงานสอบถามจากคนเลี้ยงว่าวันนี้ทั้งวันหลังจากกินยาแก้ตัวร้อนเมื่อเช้าก้อตัวไม่ร้อนอีก แต่ประมาณ หกโมงเย็นตัวร้อนอีกวัดได้ประมาณ 37.8
พอตอน สองทุ่มครึ่ง ลูกถ่ายเหลวออกมาเป็นสีดำ มีมูกยืดเล็กน้อย (ถ่ายรอบที่3)  รอบแรก  8.30  น      รอบสอง  12.30  น วันนี้กินยาแก้อักเสบหมดขวดพอดี
และไม่ทราบว่าสาเหตุที่ตัวร้อนจะเกี่ยวกับการขึ้นของฟันด้วยรึป่าวค่ะ ของบนสี่ซีก  ข้างล่างสองซีก ที่ขึ้นแล้ว  และที่เหงือกมีสีขาวนูนๆขึ้นมาอีก

chitsanu.p

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 05:44:16 pm »
แสดงว่าอาการไข้ใกล้หายแล้วครับ ฟันขึ้นทำให้มีไข้ได้ต่ำๆ ครับ

หมอหนุ่ม

kae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:04:55 am »
26 พย. ไปหาหมอมาอีกรอบแล้วค่ะ เพราะลูกงอแงมากไม่สามารถทานนมและน้ำได้เลย สรุปแล้วคอเป็นแผลเล็ก1จุด และแผลใหญ่ 1 จุด ได้รับยาแก้อักเสบมา 1 ขวด และยาสมุนไพรสำหรับแก้แผลในปากอีก 1 ขวด  ตอนนี้ลูกไม่มีไข้ ทานข้าวได้ นมได้เหมือนเดิมแล้วค่ะ
แต่คุณหมอบอกว่าจะมีอาการท้องเสียอีก  ให้ชงนมจางเวลามีอาการ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:28:56 pm »
จางนมอย่าจางนานนักนะครับ เดี๋ยวขาดแคลอรี่

หมอหนุ่ม

kae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:02:02 pm »
ตอนนี้ยังทานยาแก้อักเสบอยู่  ลูกจะถ่ายเหลวตอนเย้นมาประมาณ2วันแล้วค่ะ จะมีถ่ายตอนเช้า 1 หน ตอนกลางวัน 1 หน  และตอนเย็นประมาณ 4 หน  ตอนนี้ให้ทานนมแอนฟาสำหรับเด็กที่มีการย่อยผิดปกติ  แบบนี้จะขาดสารอาหารรึไม่ค่ะ  ที่ท้องเสียเกิดจากทานยาแก้อักเสบอยู่รึป่าว 

chitsanu.p

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 10:27:34 pm »
ท้องเสียอาจเกิดจากการติดเชื้อไวรัสหรือยาแก้อักเสบก็ได้ เดี๋ยวหยุดยาน่าจะดีขึ้น
นมที่ว่ามาไม่ทำให้ขาดสารอาหารครับ แต่อย่าชงเจือจาง กินข้าวด้วยนะครับ

หมอหนุ่ม

kae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 02:07:22 pm »
ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ   ตอนนี้ลูกหายดีแล้วค่ะ