Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างระหว่างนมสูตร 1 กับ สูตร 2 และการเร่ิมเปลื่ยนสูตรนม เมื่อไรดีครับ?  (อ่าน 9157 ครั้ง)

aunkub

• Jr. Member
  • **
เรียน คุณหมอ หนุ่ม

ผมอยากสอบถามนะครับว่า
1. นมสูตร 1 กับ สูตร 2 ต่างกันอย่างไรหรือครับ ?
2. พ่อแม่ จะให้ลูกเปลี่ยนสูตรเมื่อไรหรือครับ

ตอนนี้ ลูกสาวผม 9 เดือนกว่านั้น ยังทานนมสูตร 1 อยู่ครับ :-)

chitsanu.p

• Administrator
  • Hero Member
ปริมาณโปรตีนต่างกัน ราคาต่างกันบ้าง

เปลี่ยนนมเป็นสูตร 2 ได้ตั้งแต่อายุ 6 เดือน แต่จะกินนมสูตร 1 ต่อได้จนถึงอายุ 1 ปีก็ได้ครับ

หมอหนุ่ม

aunkub

• **
คุณหมอ ครับ
ถ้าผมใช้นมสูตร 1 ถึงหนึ่งปี ตามที่คุณหมอบอกว่าสามารถทำได้

คือ ผมไม่รู้ว่า ที่ลูกผมน้ำหนักน้อยนั้น เพราะ ทานสูตรหนึ่งอยู่หรือเปล่าอะครับ ปรกติลูกก็ไม่ได้ทานนมเยอะมาก
เพราะเหมือนสูตรสองตามที่คุณหมอพูดจะเน้น โปรตีนมากกว่า สูตรหนึ่งถูกไหมครับ

chitsanu.p

น้ำหนักน้อยจริงหรือเปล่าครับ ลองจุดในสมุดสุขภาพดู
เพิ่มอาหารเสริมอาจจะดีกว่าครับ
โปรตีนสองสูตรนมใกล้เคียงกันครับ

หมอหนุ่ม

aunkub

• **
เรียน คุณหมอครับ

ลูกผม น้ำหนัก 7.7 กิโลกรัม ครับ สูง 72 เซน อายุ 9 เดือน 12 วันครับ คุณหมอครับ น้ำหนักแบบนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

chitsanu.p

น้ำหนักก็โอเคนะครับ ที่สำคัญต้องรู้น้ำหนักแรกเกิด และลอง plot น้ำหนักในแต่ละวัยลงในสมุดสุขภาพ จะเห็นภาพชัดเจนกว่าการดูที่จุดๆ เดียว
น้ำหนักเป็นเพียงตัวเลขครับ ไม่ต้องให้ความสำคัญเท่าสมองนะครับ ถ้าเขาพัฒนาการดี สบายใจได้ครับ

ลองอ่านหนังสือ เลี้ยงลูกอย่างไรให้เก่ง ดี มีสุข ของหมอดูซิครับ

หมอหนุ่ม

aunkub

• **
คุณหมอครับ

อ๋อน้ำหนักแรกเกิด 3.2 กิโลกรัม ครับ 
ขอบคุณคุณหมอที่แนะนำนะครับ
สำหรับหนังสือของคุณหมอ นั้น ผมสามารถหาได้จากที่ไหนได้หรือครับ รบกวนคุณหมอช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

chitsanu.p

น้ำหนักตัวจะเป็น 2 เท่าที่อายุ 5-6 เดือน และ 3 เท่าที่อายุ 1 ปี
หนังสือมีขายที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯครับ ถ้าหาไม่ได้ ขอชื่อที่อยู่จะจัดส่งไปให้ครับ

หมอหนุ่ม

chitsanu.p

หนังสือสั่งซื้อได้ที่ www.se-ed.com

aunkub

• **
เรียน คุณหมอหนุ่มครับ

ขอบคุณคุณหมอมากๆนะครับ

สำหรับที่อยู่อะครับ
ภูมิพัฒน์ อรุณวัฒนานันท์
126/18 ซ.ไสวสุวรรณ ถ.ประชาราษฏร์สาย1 บางซื่อ กทม 10800 ครับ

chitsanu.p

จะส่งให้ครับ

หมอหนุ่ม

aunkub

• **

chitsanu.p

ด้วยความยินดีครับ

หมอหนุ่ม

aunkub

• **
ขอบคุณ คุณหมอมากๆครับ ผมได้รับหนังสือเรียบร้อยแล้วครับ
แม่ของลูกสาวได้รับก็อ่าน ศึกษาทันทีครับ  :) และก็ฝากขอบคุณ คุณหมอหนุ่มเช่นเดียวกันครับ

aunkub

• **
เรียน คุณหมอครับ

จากการที่ผมเริ่ม ทยอยผสมนมให้ลูก สูตร 1 กับ สูตร 2 ครับ แบบ 1:1 (คิดว่า ถ้าหมดสูตร 1 แล้วจะได้เปลี่ยนเป็นสูตร 2 อย่างเดียวครับ)
คือ อยากสอบถามคุณนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าเป็น effect จากการเริ่มเปลี่ยนนมหรือเปล่า

คือ รู้สึกว่า 1. ลูกถ่ายเป็นสีออกส้มมากยิ่งขึ้น จากเมื่อก่อนสูตร 1 อย่างเดียว เป็นสีเขียวครับ
              2. ลูกถ่ายต่อวันเยอะขึ้นครับ ไม่รู้ว่า มันเป็นอาการท้องเสียหรือเปล่า แต่ตอนช่วงเช้าวันนี้ สามครั้งครับ แต่ไม่ได้เป็นน้ำหมดนะครับ มีลักษณะถ่ายเหมือนมีเศษด้วยครับ)
                  คุณหมอพอแนะนำได้ไหมครับ ว่าส่วนใหญ่ถ้ามีการเปลี่ยนนมนั้น จะเกิดผลข้างเคียงอะไรสำหรับส่วนใหญ่หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณหมออีกครั้งครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำเสมอมา :)