Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นหวัด มีน้ำมูก และไอ  (อ่าน 30748 ครั้ง)

smarty1512

• Jr. Member
  • **
ลูกเป็นหวัด มีน้ำมูก และไอ
« เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 02:36:24 pm »
คุณหมอ

ลูกชาย อายุ 3เดือนครึ่ง นอนห้องแอร์นะคะ

ตอนแรกๆ คิดว่าเป็นหวัดเพราะแหวะนมออกทางจมูกบ่อย

แต่ตอนนี้ลูกไม่แหวะนมแล้ว แต่ไม่หายมีน้ำมูกซักที

ลักษณะน้ำมูกเป็นสีขาวใสบ้าง ขุ่นบ้าง ค่อนข้างเหนียว

และมีอาการไอบ่อยช่วง2อาทิตย์ที่ผ่านมา

1. รักษา ดูแลอย่างไรดีคะ
2. ล้างน้ำเกลือ ถ้าดูดออกไม่หมด จะมีผลอย่างไรบ้างคะ
3. เป็นนานๆ เป็นผลเสียมากขนาดไหนคะ
4. ควรไปพบแพทย์เมื่อไหร่คะ

chitsanu.p

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลูกเป็นหวัด มีน้ำมูก และไอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 09:34:20 pm »
วัยนี้เริ่มเป็นหวัดง่าย อย่าพาเที่ยวบ่อยนักนะครับ โดยเฉพาะห้างสรรพสินค้า และอย่าส่งเข้าเนอรสเซอรี่

น้ำมูก - เช็ดจมูกด้วยไม้พันสำลี หยอดหรือเช็ดจมูกด้วยน้ำเกลือ ดูดออกไม่หมด ก็ลงกระเพาะไป ไม่เป็นอะไร
ไอ - ดื่มน้ำมากๆ
พบหมอเมื่อ ไข้สูง ไอรุนแรง น้ำมูกเขียวต่อเนื่องเกิน 5-7 วัน

หมอหนุ่ม

smarty1512

• **
Re: ลูกเป็นหวัด มีน้ำมูก และไอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 12:45:11 am »
วัยนี้เริ่มเป็นหวัดง่าย อย่าพาเที่ยวบ่อยนักนะครับ โดยเฉพาะห้างสรรพสินค้า และอย่าส่งเข้าเนอรสเซอรี่

น้ำมูก - เช็ดจมูกด้วยไม้พันสำลี หยอดหรือเช็ดจมูกด้วยน้ำเกลือ ดูดออกไม่หมด ก็ลงกระเพาะไป ไม่เป็นอะไร
ไอ - ดื่มน้ำมากๆ
พบหมอเมื่อ ไข้สูง ไอรุนแรง น้ำมูกเขียวต่อเนื่องเกิน 5-7 วัน

หมอหนุ่ม

ถามต่อค่ะ ..
ลูกทานนมแม่อย่างเดียว ไม่ได้ให้กินน้ำเลย
ต้องให้กินใช่ไหมคะ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 05:03:24 am »
กินนมแม่ ไม่จำเป็นต้องกินน้ำ ยกเว้นเวลาไอครับ ต้องให้น้ำเพิ่มเติมครับ โดยป้อนบ่อยๆ ดีกว่าการกินยามากมายนัก

หมอหนุ่ม

smarty1512

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 12:38:11 pm »
กินนมแม่ ไม่จำเป็นต้องกินน้ำ ยกเว้นเวลาไอครับ ต้องให้น้ำเพิ่มเติมครับ โดยป้อนบ่อยๆ ดีกว่าการกินยามากมายนัก

หมอหนุ่ม

กระจ่างแล้ว ขอบพระคุณค่ะ คุณหมอ

smarty1512

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 05:31:25 pm »

หมอหนุ่ม

จากที่ทำตามคุณหมอแนะนำ

ลูกชายตัวดี ไม่ยอมทานน้ำเลยค่ะ ไม่ว่าจะน้ำอุ่นหรือน้ำธรรมดา ให้ขวดก็ไม่ดูด ป้อนช้อนก็บ้วนทิ้ง ใช้หลอดฉีดยาก็เหมือนกันค่ะ ยิ่งดูเหมือนไอมากขึ้น และเสมหะเยอะขึ้น ... >:(

พอดีครบอายุไปฉีดวัคซีน คุณหมอที่รพ.ก็เลยดูให้ ได้รับยา ละลายเสมหะ ยาแก้ไอ และยาฆ่าเชื้อมาด้วย  ???อยากเรียนถามคุณหมอว่า ทำไมต้องให้ยาฆ่าเชื้อ และจำเป็นต้องให้ลูกกินไหมคะ (ตอนไปหาหมอ หมอไม่ได้บอกว่าจะ่ให้ยาฆ่่าเชื้อด้วยน่ะค่ะ)

smarty1512

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 05:43:37 pm »

หมอหนุ่ม

จากที่ทำตามคุณหมอแนะนำ

ลูกชายตัวดี ไม่ยอมทานน้ำเลยค่ะ ไม่ว่าจะน้ำอุ่นหรือน้ำธรรมดา ให้ขวดก็ไม่ดูด ป้อนช้อนก็บ้วนทิ้ง ใช้หลอดฉีดยาก็เหมือนกันค่ะ ยิ่งดูเหมือนไอมากขึ้น และเสมหะเยอะขึ้น ... >:(

พอดีครบอายุไปฉีดวัคซีน คุณหมอที่รพ.ก็เลยดูให้ ได้รับยา ละลายเสมหะ ยาแก้ไอ และยาฆ่าเชื้อมาด้วย  ???อยากเรียนถามคุณหมอว่า ทำไมต้องให้ยาฆ่าเชื้อ และจำเป็นต้องให้ลูกกินไหมคะ (ตอนไปหาหมอ หมอไม่ได้บอกว่าจะ่ให้ยาฆ่่าเชื้อด้วยน่ะค่ะ)

ลืมบอกค่ะ ยาชื่อ MIO tin ค่ะ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 05:41:41 am »
ยาละลายเสมหะไม่ดีเท่าน้ำดื่ม จำเป็นต้องตื้อที่จะให้เฉพาะเวลาลูกไอมาก น้ำอะไรก็ได้แม้แต่น้ำเย็น ให้น้อยๆ และบ่อยๆ

ยาฆ่าเชื้อจำเป็นสำหรับโรคหูชั้นกลางอักเสบ ไซนัสอักเสบ และคอเป็นหนอง ซึ่งอาจเป็นตามหลังไข้หวัด (ซึ่งเกิดจากเชื้อไวรัสเป็นส่วนใหญ่ - ไม่ใช้ยาฆ่าเชื้อ)

โดยทั่วไปยาฆ่าเชื้อไม่จำเป็น ดูแลเขาดีๆ ใช้ยาตามอาการก็พอ เป็นไม่มากไม่ควรหาหมอ หมอเอกชนมักจ่ายยาฆ่าเชื้อเกินความจำเป็น

ต้องหาหมอเมื่อไข้สูง ไอมากหรือหอบ น้ำมูกเขียวต่อเนื่องเกิน 1 อาทิตย์ และเจ็บหู

คุณแม่มีหนังสือ ทำอย่างไรเมื่อลูกป่วย ของหมอหรือไม่ เป็นคู่มือไว้ดูแลลูกเบื้องต้น ถ้ายังไม่มีขอชื่อที่อยู่ จะส่งไปให้ครับ

หมอหนุ่ม

smarty1512

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 12:27:49 pm »
ไปรพ.เอกชนอย่างที่คุณหมอว่าจริงๆคะ ... :( คุณหมอบอกคอแดง มีเสมหะ แค่นี้ค่ะ

น้องไม่ได้เป็นไข้ค่ะ ไม่หอบ มีน้ำมูกเขียวนิดหน่อยตอนเช้าๆ แต่เจ็บหูดูจากอะไรคะ
(แต่เวลานอน หรือกำลังจะตื่นมักจะส่ายหน้าไปมาแรงๆ เกี่ยวไหมคะ)

จะพยายามตั้งใจใหม่ (อีกครั้ง) ให้ลูกทานน้ำตามที่คุณหมอแนะนำค่ะ งั้นไม่ต้องทานยาเลยได้ใช่ไหมค่ะ
ขอบคุณคุณหมอมาก ที่คอยเป็นที่พึ่งให้คุณพ่อ คุณแม่ทั้งหลาย ...

เรื่องหนังสือถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป :P ส่งตามที่อยู่ 54/9 ถ.ราษฏร์บำรุง ต.ห้วยโป่ง อ.เมือง จ.ระยอง 21150 ชื่อ อานุภาพ กุลวงศ์ ค่ะ
แต่ถ้ายังมีวางจำหน่ายอยู่ หาซื้อได้ที่ร้านไหนบ้างคะ จะซื้อมาไว้เป็นคู่มือคุณแม่มือใหม่ และจะได้ตอบแทนคุณหมอบ้าง :D

chitsanu.p

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 05:14:27 pm »
ยาแก้ไอ ไม่กินเลยก็ได้ ประโยชน์น้อยมาก
จะส่งหนังสือไปให้ครับ

ชิษณุ

smarty1512

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 05:33:38 am »
 :) ;) :D ;D

ขอบพระคุณค่ะ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 12:33:52 pm »
ยินดีครับ จะรีบส่งให้

หมอหนุ่ม

smarty1512

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 02:24:05 pm »
ได้รับหนังสือแล้วค่ะ ...
คุณสามีเอามาให้เมื่อวันเสาร์ และบอกว่าหนังสือที่สั่งซื้อไปมาแล้วนะ ..

พออธิบายให้ฟัง ... สามีก็ถามว่าทำไมหมอใจดีจัง ??? .. ดิฉันเลยยิ้มๆ แล้วตอบว่า
"ใจดีแล้ว แถมยังหน้าตาดีด้วยค่ะ"  ;D

ตอนนี้ตั้งหน้าตั้งตาอ่านอยู่ค่ะ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 07:34:24 pm »
ด้วยความยินดีครับ

มีหนังสืออีกสามเล่มที่อยากให้อ่าน ไม่เกี่ยวกับการเลี้ยงลูกโดยตรง
1. R U Ready to Die?
2. หัวใจที่ใหญ่กว่ากำปั้น
3. มะเร็งในเด็ก Hope and Miracle

มีขายที่ซีเอ็ดครับ

หมอหนุ่ม

smarty1512

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 02:37:22 pm »
เป็นสมาชิกซีเอ็ดอยู่ด้วยพอดี ..

เดี๋ยวออเดอร์ให้คุณสามีซื้อหามาอ่านค่ะ  ;)