Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอาการไอ มีเสมหะ  (อ่าน 711 ครั้ง)

aunyawadee

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องอาการไอ มีเสมหะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:11:55 am »
น้องอายุ 9 เดือน  มีอาการไอต่อเนื่องมาเป็นเดือนแล้ว  แรก ๆ จะไอช่วงก่อนนอน  2-3 ทุ่ม และช่วงเช้ามืด  แต่มาพักหลังๆ มีไอช่วงกลางวันด้วย  ไอเหมือนมีเสมหะอยู่ในคอ  ไปพบหมอท่านแรก จ่ายยาแก้ไอ มา ทานได้ 4-5 วันอาการไม่ดีขึ้น ไปพบหมออีกท่านบอกว่าปอด OK  จ่ายยาขยายหลอดลม มาให้ทานคู่กับยาแก้ไอตัวเดิม  หมอบอกว่าถ้าน้องไอ ให้ทุบหลังเค้า เพื่อให้เค้าอาเจียรเอาเสมหะออกมา  ให้ทานสัก 5 วัน อาการก็น่าจะดีขึ้น    นี่ก็ทานครบ 5 วันแล้ว แต่อาการไม่ดีขึ้นเลย แถมเดี๋ยวนี้ เวลาไอเค้าทำท่าจะอ๊วกตลอด  และอ๊วกบ่อยมาก  โดยเฉพาะตอนกำลังจะหลับตอนค่ำ อาเจียรออกมาหมดเลยทั้งนมทั้งข้าว สงสารลูกมาก  อยากจะสอบถามว่าที่เค้าอาเจียรอย่างนี้มันดีหรือไม่ดีค่ะ  ไม่รู่ว่าเสมหะมันออกมาด้วยหรือเปล่า  นี่ก็จะให้หยุดทานยาแล้ว  ยี่งทานอาการเหมือนจะยิ่งแย่กว่าเดิม  รบกวนคุณหมอช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

มีคนบอกว่าถ้าไอ  ให้ทาวิคที่ลำคอ หน้าอก  หลัง เยอะๆ แล้วหาผ้ามาปิดไว้จะช่วยเรื่องแก้ไอได้  ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกันมั้ยค่ะ  ไม่ค่อยกล้าทาวิคให้ลูกนะคะ กลัวมีผลเสียมากกว่าผลดี  หรือว่าจะลองดู 

อีกสูตรบอกว่าให้ทานยาเขียวตราใบโพธิ์  เอามาละลายกับน้ำมะนาม แล้วป้ายลิ้นลูก  อันนี้ว่าจะลองดู  คุณหมอว่าช่วยได้มั้ยค่ะ
รบกวนคุณหมอด้วยนะค่ะ  ตอนนี้สงสารลูกมาก ไอทีไรจะอ๊วกทุกทีเลย  กลุ้มจังค่ะ

Chitsanu Pancharoen

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องอาการไอ มีเสมหะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:31:18 pm »
ถามยาวและเยอะจนไม่รู้จะตอบตรงไหน
1. ไอและอ้วกเป็นเรื่องธรรมดาที่พบบ่อยในเด็ก
2. ถ้าลูกเข้าเนอรสเซอรี่จะป่วยบ่อย
3. พยายามอย่าพาลูกไปรับเชื้อโรคบอกบ้าน
4. ระวังสิ่งแพ้ในห้องนอน ทำความสะอาดให้ดี เก็บตุ๊กตาขนสัตว์ออกจากห้องนอน
5. อายุขวบครึ้ง-สองขวบ อาการป่วยน่าจะห่างออก
6. ถ้าอาการไม่ดีขึ้นเลย ปรึกษาหมอโรคปอดเด็กจะดีครับ

หมอหนุ่ม

aunyawadee

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องอาการไอ มีเสมหะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:03:50 am »
ขอโทษค่ะที่ถามเยอะไปนิด  วันนี้ขอถามเรื่องยาค่ะ

1. ไปพบหมอใหม่  หมอจ่ายยา แก้แพ้ ชื่อ Aerius  ให้ทานก่อนนอน และ บอกให้ทานต่อให้หมด แต่พอเห็นขวดยาแล้วท้อค่ะ ขวดใหญ่  ขอถามว่าถ้าอาการดีแล้วเราหยุดกินได้หรือเปล่า

Chitsanu Pancharoen

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 04:43:21 pm »
ลองหยุดก็ได้ครับ

หมอหนุ่ม