Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกจามบ่อย  (อ่าน 3033 ครั้ง)

janjira.pra

• Newbie
  • *
ลูกจามบ่อย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 04:36:47 PM »
ตอนนี้ลูกอายุได้ 4เดือนแล้วค่ะ มีอาการจามบ่อยมากๆ เช้า กลางวัน เย็น อย่างนี้จะเป็นภูมิแพ้หรือเปล่าค่ะ แต่น้องกินนมแม่ล้วนนะค่ะ ไม่ได้กินนมผงผสมเลย ขอบคุณค่ะ

Chitsanu Pancharoen

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลูกจามบ่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 06:23:42 PM »
เป็นไปได้ครับ จัดการสิ่งแวดล้อมให้ดี อย่าลืมฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่เมื่ออายุ 6 เดือนนะครับ กินนมแม่ต่อนานๆด้วยนะ

หมอหนุ่ม

พญ.ศรัยอร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 02:01:53 AM »
ไม่ทราบว่าลูกมีอาการหายใจครืดคราดเหมือนมีน้ำมูกในจมูก หรือ มีผื่นแห้ง สากๆ แดงๆ ตามตัวด้วยรึเปล่าคะ

เด็กที่กินนมแม่ 100%. บางคนอาจมีอาการแพ้นมวัว หรือสารอาการอื่นได้ ถ้าคุณแม่เองดื่มนมวัวมาก โปรตีนนมวัวก็สามารถผ่านน้ำนมคุณแม่ออกมาสู่ลูกได้ค่ะ ในกรณีที่ลูกแพ้นมวัวผ่านทางน้ำนมคุณแม่ (แม่โด๊ปนมมาก). คุณแม่ควรเลี่ยงนมวัวและผลิตภัณฑ์นมวัวค่ะ

ในกรณีที่คุณแม่เลี่ยงนมวัวแล้วกลัวว่าจะขาดแคลเซี่ยม แนะนำให้ทานอาหารที่มีแคลเซียมอื่นๆแทนเช่นปลาเล็กปลาน้อย หรือ ทานแคลเซียมเม็ดเสริมแทนค่ะ

นอกจากนี้นมวัว อาหารที่คุณแม่ให้นมลูก แล้วลูกมีอาการแบบภูมิแพ้ ต้องระวัง คือ ไข่ อาหารทะเลพวกกุ้งปลาหมึก (ปลาทะเลมักไม่มีปัญหา) แป้งสาลี(พวกเบเกอรี่). และนมถั่วเหลือง ค่ะ อาจลองเลี่ยงอสหารพวกนี้ดูสามสี่สัปดาห์แล้วสังเกตว่า อาหารสัตว์ น้ำมูกครืดคราดดีขึ้นหรือไม่ค่ะ

พญ.ศรัยอร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 02:04:27 AM »
แก้คำผิดค่ะ

สังเกตว่า "อาการ"น้ำมูกครืดคราดดีขึ้นหรือไม่ค่ะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 04:57:55 AM »
คุณแม่ลองงดนมวัวดูซิครับ ว่าอาการของลูกหายไหม แต่ดูจากอาการจามอย่างเดียวที่เป็นไม่น่าจะใช่แพ้นมวัว อาจจะแพ้สิ่งแวดล้อมบางอย่างที่เด็กอยู่ทากกว่า
ไม่ลองไม่รู้ครับ 1. แม่งดนมวัว 2. จัดการสิ่งแวดล้อมที่ลูกอยู่

หมอหนุ่ม

janjira.pra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:25:49 AM »
ขอบคุณมากค่ะคุณหมอทั้ง 2 คุณแม่ทานน้ำเต้าหู และโกโก้เย็นทุกวันเลย เพราะอยากทานของหวานๆ ส่วนน้ำเต้าหูเนี่ยทานมาตั้งแต่ตอนท้องแล้วละค่ะ ยังไงจะงดอาหารจำพวกนี้ให้หมด และสังเกตุดูค่ะ แล้ววันอังคารหน้าจะพาน้องไปฉีดวัคซีนที่โรงพยาบาลจุฬา เห็นคุณหมอหนุ่มแนะนำว่ามี วัคซีน IPD และโรต้า ราคไม่แพงใช้ไม่ค่ะ จะได้ฉีดต่อเนื่อง ส่วนวัคซีนไข้หวัดใหญ่ที่ฉีดตอนอายุ 6เดือน เป็นวัคซีนพื้นฐาน หรือต้องฉีดเพิ่มพิเศษค่ะ ขอบคุณค่ะคุณหมอ  ขอถามต่ออีกนิดค่ะ และอาการแพ้นมวัวนั้นจะเป็นอันตรายมากน้อยขนาดไหนค่ะ เพราะน้องมีอาการหายใจครืดคราด เหมือนมีน้ำมูกในจมูกด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:29:53 AM โดย janjira.pra »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 05:50:58 PM »
ถ้าอยากเจอหมอ ไปตรวจวันอังคารตอนสายได้ครับ สัก 10-11 โมง ไม่ต้องรอนานด้วย
วัคซีนไข้หวัดใหญ่ช่วงนี้ต้องเสียตังค์ครับ ปีหน้าได้ฟรี 1 เข็มช่วงสิงหาคม
แพ้นมวัวถ้าน้องเป็นจริงก็ไม่รุนแรงครับ

หมอหนุ่ม

janjira.pra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:22:06 AM »
คุณหมอหนุ่มค่ะ พรุ้งนี้จะพาลูกไปหาคุณหมอที่โรงพยาบาลค่ะ จะไปฉีดวัคซีนพื้นฐาน และ IPD , โรต้า อายุครบ 4เดือนค่ะ อยากทราบว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้วถ้าไปถามหาคุณหมอได้เจอเลยไม ไม่เคยไปโรงพยาบาลจุฬาเลยพึ่งไปครั้งแรก ก่อนหน้านี้ไปแต่โรงบาลราม แต่ค่าใช้จ่ายแพงมากไม่ไหว ขอบคุณค่ะคุณหมอ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:42:20 AM »
พรุ่งนี้ไม่อยู่ครับ ขอเป็นอังคารที่ 4 ธค.ได้ไหมครับ เวลา 10 โมง ขึ้นบัตรมาที่ภปร 9 ครับ

หมอหนุ่ม

janjira.pra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:35:13 AM »
หว้า! เสียดายจังค่ะ พอดีลางานกับเจ้านายไว้แล้ว อีกอย่างสมุดประจำตัวน้องนัดพรุ่งนี้ค่ะ คุณหมอมีอยู่วันอื่นนอกจากวันอังคารไหมค่ะ  และช่วยบอกเรื่องค่าใช้จ่ายให้หน่อยได้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:41:59 AM โดย janjira.pra »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:38:55 PM »
พบอาจารย์ธันยวีร์ก็ได้ครับ บอกหมอฝากอาจารย์ช่วยดูหน่อย

อ.หนุ่ม

janjira.pra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:41:51 PM »
ขอบพระคุณมากเลยค่ะคุณหมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:47:49 PM โดย janjira.pra »

janjira.pra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 04:54:56 PM »
ขอขอบคุณคุณหมอหนุ่มมากเลยนะค่ะ เมื่อวานไปหาอาจารย์ธันยวีร์แล้ว แกดูแลเอาใจใส่ดีมาก แถมยังให้คำแนะนำหลายอย่าง ถ้าไม่ได้คุณหมอหนุ่มแนะนำก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือกัน ขอบคุณมากนะค่ะ

janjira.pra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:36:18 AM »
มีเรื่องรบกวนคุณหมออีกแล้วค่ะ น้องอายุ 4เดือนกว่า มีอาการเหงื่อออกที่หัวเยอะ และบ่อยมาก ยายบอกว่าอาจเป็นซางได้ แต่เหงือที่ออกมาไม่มีกลิ่นคาว เป็นกลิ่นเหงือเด็กธรรมดา ออกมากหลังจากไปฉีดวัคซีนค่ะ ที่แรกคิดว่าเป็นเพราะพิษไข้ แต่นี้น้องหายไข้หลายวันแล้ว(ประมาณ 7วัน)ยังมีอาการเหงือออกอยู่ จะเป็นซางหรือป่าวค่ะ ถ้าเป็นจะต้องพาไปหาหมอไหม หรือซื้อยาให้กินเองได้ ขอบคุณค่ะคุณหมอ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 04:54:36 PM »
เหงื่อออกมากในเด็กที่หน้าผาก เจอบ่อยมากครับ ไม่มีอันตราย ไม่ใช่ซาง

หมอหนุ่ม