Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: Nasonex nasal spray  (อ่าน 3660 ครั้ง)

Olive green

• Newbie
  • *
Nasonex nasal spray
« เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:36:23 am »
เรียนคุณหมอค่ะ
 ลูกสาวอายุ13เดือน ไม่เคยเป็นหวัดมาก่อนเลยค่ะ ตอนนี้น้องเป็น otitismedia ที่หูข้างขวา รักษากับคุณหมอภูมิเเพ้มาเกือบ1เดือน ครั้งเเรกที่ไปพบเเพทย์ คุณหมอให้ทาน augmentin เเละ pseudoephridine 10วัน อาการดีขึ้นเเต่ไม่หายคุณหมอบอกว่าน่าจะเป็นเชื้อดื้อยา คุณหมอให้ทาน omnicef เเละ pseudoephridine อีก10 วัน เเต่ยังไม่หายค่ะ คุณหมอให้ทานต่อด้วย cefspan+amoxicillin เเละ pseudoephridine ครั้งหลังนี่คุณเเม่เริ่มไม่เเน่ใจเลยยังไม่ได้ให้น้องทานยาฆ่าเชื้อที่ได้มา เพราะน้องทานยาฆ่าเชื้อ ที่ค่อนข้างhigh นานจัง (คุณเเม่เป็นเภสัชกรค่ะ) วันรุ่งขึ้นจึงพาลูกไปพบเเพทย์อีกท่านเป็นเเพทย์เฉพาะทางภูมิเเพ้เช่นกัน คราวนี้คุณหมอท่านนี้บอกว่า เยื่อเเก้วหูด้ายซ้ายก็เเดงด้วย คุณหมอ ไม่ให้ทานยากลุ่มเดิมเปลี่ยนเป็นทาน clarithromycin+cetrizine+pseudoephridine อีก1สัปดาห์กลับไปตรวจ หูด้านซ้ายหายเป็นปกติเเล้วค่ะ เเต่ด้านขวายังเเดงอยู่เล็กน้อยค่ะ คุณหมอให้ทานยาทั้งสามตัวที่ยังเหลือต่อจนหมด เเต่ประเด็นก็คือ คุณหมอให้ nasonex nasal spray พ่นจมูก ก่อนนอนวันละครั้งเป็นเวลา3สัปดาห์ค่ะ จึงอยากจะถามคุณหมอว่าจะมีผลกดการเจริญเติบโตกับลูกได้มั๊ยคะ เทียบ riskกับbenefitเเล้วควรใช้มั๊ยคะ (พอดีครั้งล่าสุดวันนี้ที่ลูกไปหาคุณหมอ คุณยายเป็นคนพาไปเลยไม่ได้มีโอกาสปร็กษาคุณหมอด้วยตนเองค่ะ) เพราะเท่าที่ทราบคือใช้ได้ตั้งเเต่3ปี หรือน้อยสุดที่เคยพบคือ2ปีเเต่ลูกสาวเพิ่งจะ13เดือนก็เลยค่อนข้างกังวลใจค่ะ ขอความกรุณาคุณหมอช่วยตอบด้วยนะคะ

chitsanu.p

• Administrator
  • Hero Member
Re: Nasonex nasal spray
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 04:55:12 am »
คิดว่าเป็นยาที่ใช้อยู่ทั้งหลายเป็นยาที่ปลอดภัยมากครับ เคสนี้อาจควบคุมอาการยาก ทำให้หมอใช้ยาหลายชนิด ทั้งๆ ที่เด็กมีอายุน้อย
สิ่งที่น่าเป็นห่วงคือ ทำไมป่วยนานและป่วยบ่อย... ประวัติต่างๆ สำคัญ เพื่อการป้องกันการป่วยซ้ำ - เลี้ยงเองที่บ้านหรือเปล่า มีเด็กโตที่นำเชื้อจากโรงเรียนมาแพร่หรือไม่ ฝากเลี้ยงในเนอรสเซอรี่หรือเปล่า ได้รับวัคซีนทุกอย่างโดยเฉพาะวัคซีนไข้หวัดใหญ่หรือไม่ จัดการสิ่งแวดล้อมดีไหม.... คาดว่าอายุ 2 ปีร่างกายจะแข็งแรงขึ้น
อีกเรื่องหนึ่งคือใช้ยาแก้อักเสบเยอะและนาน มีความจำเป็นแค่ไหน คงต้องยอมไปตามแพทย์เจ้าของไข้ถ้าเห็นสมควร
อ.พรรณทิพา ช่วยตอบเพิ่มเติมด้วยครับ การหาแพทย์เพื่อความคิดเห็นที่สอง โดยเฉพาะจากหมอภูมิแพ้ในโรงเรียนแพทย์น่าจะมีประโยชน์ในการดูแลน้องระยะยาวครับ

หมอหนุ่ม
กุมารแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านโรคติดเชื้อ

Olive green

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 07:51:38 am »
ขอบพระคุณค่ะคุณหมอหนุ่ม
ลูกสาวได้รับวัคซีนครบค่ะ รวมทั้งได้รับวัคซีนนอกตารางด้วยค่ะ ทั้ง  rota virus ,IPD, ไข้หวัดใหญ่ ,HIB เเละตั้งเเต่เเรกเกิดไม่เคยป่วยเป็นหวัดเลยค่ะ ครั้งนี้ป่วยครั้งเเรกนาน1เดือนเลยค่ะ ปกติเลี้ยงที่บ้าน อากาศโปร่ง ถ่ายเทมากค่ะ มีเด็กโตกว่าเป็นลูกของเเม่บ้านอายุ3ปีมาที่บ้านเป็นบางครั้ง เด็กยังไม่ได้ไปโรงเรียนเเต่ไม่ได้ให้เล่นกันค่ะ
สรุปว่า Nasonex nasal spray ควรใช้ตามที่คุณหมอสั่งมาใช่มั๊ยคะ คุณหมอเคยมีcaseที่ใช้ในเด็กอายุขนาดนี้มั้ยคะ 

chitsanu.p

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 07:36:34 pm »
เดี๋ยวให้ อ.จุ๋ม ผู้เชี่ยวชาญตอบให้ จะดีกว่า รอหน่อยนะครับ

หมอหนุ่ม

Olive green

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 08:54:07 pm »
ขอบพระคุณ คุณหมอหนุ่มมากๆค่ะ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 08:55:51 pm »
โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ จัดกิจกรรมวันเด็กแห่งชาติ ฉลองเทศกาลแห่งการให้ที่ยิ่งใหญ่ “Big Give - Big Love 2012” ในวันเสาร์ที่ 14 มกราคม 2555 เวลา 08.30-12.00 น. ณ ตึก สก. ชั้น 10 โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ กิจกรรมประกอบด้วย การให้ความรู้เรื่องพัฒนาการของลูกรัก การแสดงจากจุฬาคิดส์จิตอาสา บริการหยอดวัคซีนโรต้า (วัคซีนป้องกันโรคอุจจาระร่วงในเด็กเล็ก) สำหรับเด็กอายุ 6 สัปดาห์ - 4 เดือน โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย จาก โครงการจีเอสเค ธนาคารยาเพื่อประชาชน ผ่านสภากาชาดไทย และแจกของขวัญสำหรับเด็กๆ...  สำรองที่นั่งและสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ โทร. 02-256-4000 ต่อ 3312 หรือ 084-763-8139 และ www.chulakid.com