Chula Kids' Community

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกท้องผูกอึแข็งเป็นหินเลยค่ะ (ภาคต่อ)  (อ่าน 7645 ครั้ง)

วรัญญา อึ๊งภากรณ์

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องจากหัวข้อนี้นะคะ
http://www.chulakid.com/forum/index.php?topic=724.0

สวัสดีค่ะคุณหมอหนุ่ม มาแจ้งความคืบหน้าลูกชายที่ท้องผูกและไม่ยอมเบ่งอึค่ะ

ตอนนี้ลูกอายุ 2 ขวบ 11 เดือนครึ่งแล้วค่ะ ทานยา Hephalac (บางช่วงเปลี่ยนเป็น MOM) มาได้ 295 วันแล้วค่ะ ตอนนี้ทานอยู่ที่ 20 cc (ช่วงเริ่มต้นที่ 5 cc ก็อึไม่ออกค่ะ และเพิ่มมาเรื่อยๆ จนสูงสุดที่ 24 cc ค่ะ)

ก่อนหน้านี้ต้องสวนลูกทุก 5-6 วัน เพราะเค้าไม่ยอมถ่ายเอง (เป็นเวลาเกือบปีที่ต้องสวนออกมาตลอดค่ะ) แม้ว่าลูกจะปวดอึมากแค่ไหนก็ตาม ก็จะพยายามกลั้นไว้จนตัวสั่นเลยค่ะ ตอนนั้นกลายเป็นเด็กกลัวเข้าห้องน้ำกลัวชักโครก คุณแม่กลุ้มมากค่ะ แต่เวลาสวนออกมาอึก็ไม่แข็งนะคะ เพราะได้ยา Hephalac ช่วยด้วย

ก่อนหน้านี้ประมาณ 2 เดือน ความกลัวชักโครกเริ่มลดลง กล้าเข้าห้องน้ำมากขึ้น คุณแม่ก็พยายามพาเค้าไปนั่งทุกวัน วันละนิดวันละหน่อย เอาของเล่นไปเล่นในห้องน้ำด้วย  แต่ก็ยังต้องสวนอยู่ทุก 5-6 วันค่ะ

พอสองสัปดาห์ก่อนหน้านี้ ลองใช้วิธีสวนออกวันเว้นวัน (คุณหมอเคยบอกว่าการที่เก็บอึไว้หลายวันทำให้ลำไส้ส่วนปลายมันเป็นกระเปาะใหญ่ค่ะ ทำให้กว่าจะปวดอึต้องรอให้อึเต็มกระเปาะนั้นก่อนซึ่งใช้เวลาหลายวัน และพอหลายวันเข้าอึก็แข็ง ก็ยิ่งไม่กล้าเบ่งอีก  ดังนั้น ต้องพยายามทำให้กระเปาะนั้นเล็กลง โดยการเอาอึออกทุกวัน) สวนประมาณ 3-4 ครั้ง ปรากฏว่าเค้าก็เริ่มปวดอึบ่อยขึ้น  ประกอบกับความกลัวห้องน้ำลดลง จึงยอมนั่งชักโครกทำให้อึออกง่าย

ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาอย่างกับปาฏิหาริย์ที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน น้องยอมนั่งชักโครกถ่ายเองเกือบทุกวัน (หลังจากที่ต้องสวนมาเป็นเวลาเกือบปี โดยน้องถ่ายเองน้อยมากนับครั้งได้ค่ะ เพราะคุณแม่จดบันทึกทุกวัน)

จนมาถึงวันนี้เป็นเวลา 13 วันที่เค้านั่งชักโครกถ่ายเอง มาถึงคำถามค่ะ
1. ตอนนี้น้องทานยา Hephalac ที่ 20 cc ค่ะ และถ่ายเหลว เลยลดยาวันละ 2 cc ค่ะ จนกว่าจะถ่ายเป็นก้อนขึ้น แบบนี้เรียกว่าลดยาเร็วไปมั้ยคะ (ลดยาวันละ 2 cc จาก 24 เป็น 22 เป็น 20 ค่ะ)
2. เมื่อก่อนน้องต้องสวนทุก 5-6 วัน (ทานยาที่ 24 cc) ทำให้อึที่ออกมานิ่มกำลังดีไม่เหลว  แต่พอตอนนี้น้องถ่ายเองทุกวัน (ทานยาที่ 20 cc) ทำให้มันเหลวเป็นไปได้มั้ยคะ

:D :D :D :D
ขอโทษด้วยนะคะ ที่เขียนมาซะยาว เผื่อคุณหมอจะลืม case นี้แล้ว และเผื่อคุณแม่ท่านอื่นได้อ่านด้วยค่ะ

Chitsanu Pancharoen

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลูกท้องผูกอึแข็งเป็นหินเลยค่ะ (ภาคต่อ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 05:21:13 PM »
ลดเร็วไปหน่อยครับ ปกติจะลดทุกสัปดาห์... แต่ถ้าไม่เกิดปัญหาก็โอเคนะครับ... ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมาใหม่ ก็เพิ่มกลับไปอีกก็ได้ครับ

หมอหนุ่ม

• **
Re: ลูกท้องผูกอึแข็งเป็นหินเลยค่ะ (ภาคต่อ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 05:42:40 PM »
วันนี้ก็ถ่ายเหลวเป็นน้ำอีกแล้วค่ะ จะลดยาอีกได้มั้ยคะ
26 กย 24 cc เหลวเป็นน้ำ
27 กย ลดเหลือ 22 cc เหลวเป็นน้ำ
28 กย ลดเหลือ 20 cc เหลวเป็นน้ำ
29 กย ???

เมื่อก่อนที่สวนทุก 5-6 วัน จะถ่ายเป็นก้อนตลอดค่ะ

ขอบคุณค่ะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 06:35:14 PM »
ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ... ไม่ใช่เรื่องซีเรียส ลองถูกลองผิดได้ครับ

หมอหนุ่ม

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 06:37:33 AM »
วันนี้จะลองลดยาเหลือ 16 cc ดูค่ะ ถ้ายังถ่ายเหลวมากอยู่จะลองลดยาไปเรื่อยๆ ค่ะ แต่น้องร่าเริงดีมากนะคะ และไม่มีอาการปวดท้อง  (ตอนแรกไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะยาหรือท้องเสียกันแน่ค่ะ แต่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะยา เพราะถ่ายช่วงแรกเป็นก้อนยาวๆ ไม่แข็ง นิ่มกำลังดี แต่ช่วงหลังเหลวเป็นน้ำ จู๊ดจู๊ด เลยค่ะ เป็นแบบนี้ทั้ง 3 วันเหมือนกันค่ะ และน้องจะถ่ายวันละครั้งเมื่อพาไปนั่งชักโครกเวลาเดียวกันคือตอน 5 โมงเย็นค่ะ)

คุณแม่คิดว่าอาจเป็นเพราะเมื่อก่อน 6 วันถ่ายทีทำให้แม้กินยาที่ 24 cc อึมันก็เลยไม่เหลวเป็นน้ำ เพราะมีการดูดซึมน้ำออกไปบ้าง แต่พอตอนนี้น้องเปลี่ยนมาถ่ายทุกวันเลยทำให้ยังไม่มีการดูดน้ำออก เลยทำให้ถ่ายเหลวมาก เป็นไปได้มั้ยคะ

ขอบคุณคุณหมอหนุ่มมากค่ะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 05:03:55 PM »
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร แต่สิ่งที่ทำอยู่น่าจะโอเคครับ

หมอหนุ่ม

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 08:21:43 PM »
วันนี้ลดยาเหลือ 16 cc แล้วอึน่ิมดี ไม่เหลวแล้วค่ะ ให้คงที่ระดับนี้ไป 1 สัปดาห์ โดยให้น้องถ่ายได้เองทุกวันหรือวันเว้นวัน แล้วค่อยลดยาทีละ 1-2 cc ใช่มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:14:31 PM »
ลองดูแบบที่ว่าครับ

หมอหนุ่ม

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:43:12 PM »
แจ้งความคืบหน้าค่ะ
ลูกทานยาท่ี 16 cc ครบสัปดาห์แล้วค่ะ ลูกสามารถถ่ายได้ทุกวัน โดยทุกวันอึนิ่มกำลังดีค่ะ แต่วันนี้ค่อนข้างเหลวมากแต่มีเนื้อปนอยู่ พรุ่งนี้เลยจะลดยาเหลือ 14 cc ค่ะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:42:27 PM »
ดีครับ

หมอหนุ่ม

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 07:58:04 PM »
แจ้งความคืบหน้าค่ะ
ตั้งแต่วันที่ 26 ก.ย. - 11 ต.ค. ลดยาไปได้แล้ว 14 cc ค่ะ ปัจจุบันทาน hepalac ท่ี 10 cc ค่ะ ลูกถ่ายทุกวันหรือเว้นวันนึงบ้าง พฤติกรรมการขับถ่ายดีขึ้นมาก ไม่กลั้นอึแล้ว คงเพราะโตขึ้นทำให้เข้าใจอะไรมากขึ้นเป็นสำคัญค่ะ

ขอบคุณคุณหมอหนุ่มมากค่ะ ท่ีให้คำปรึกษามาจะครบปีแล้วค่ะ

nidcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:36:34 PM »
ถามหน่อยนะคะ พอดีอ่านเจอคะ

ตอนนี้อาการของน้องเป็นไงบ้างคะ ถ่ายปกติดีรึป่าวคะ
ตอนที่น้องมีอาการท้องผูก ได้ดื่มน้ำมากมั้ยคะและได้ทานอาหารทีมีกากใยควบคู่ไปด้วย ขณะที่กินยาแลคตูโลสน่ะคะ พอดีของดิฉันมีอาการคล้ายกับกระทู้นี้น่ะคะ

chitsanu.p

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 04:37:54 AM »
ดื่มน้ำมาก ไม่มีผลต่อการแก้ปัญหาท้องผูกนะครับ... ต้องพยายามทำให้อุจจาระมีกากและนิ่ม

หมอหนุ่ม

studyonline01

• Newbie
  • *
    • เรียนพิเศษออนไลน์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:44:59 PM »
ขอบคุณนะครับ

เรียนพิเศษออนไลน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 12:27:51 AM โดย studyonline01 »

กาญจน์นิต ไชยโม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:40:53 AM »
ลูกสาวอายุสองขวบเจ็ดเดือน มีปัญหานี้เหมือนกันเลยค่ะ อาการเหมือนกันเลย สนใจยาที่ทำให้อุจจาระนิ่มค่ะ มีขายในร้านยาไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ